>
Loading...
Kế toán thiên ưng
Dạy hết sức - Học hết mình - nâng trình kế toán
Công ty kế toán Thiên Ưng
Dạy hết sức - Học hết mình - nâng trình kế toán
Học làm kế toán tổng hợp
Học kế toán thuế thực tế
Học phần mềm kế toán Fast - Misa
Học kế toán trên Excel thực tế
Thuế Giá Trị Gia Tăng
Kế Toán Thiên Ưng
Không đăng ký tài khoản ngân hàng có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không?

Theo quy định về điều kiện được khấu trừ thuế GTGT đầu vào tại Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014, Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính)

Thì: Đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt
Trong các hình thức thanh toán không dùng tiền mặt doanh nghiệp hay sử dụng nhất đó là: thanh toán chuyển khoản qua ngân hàng
Và được quy định như sau: Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế.

Trước đây đã có rất nhiều các công văn của Tổng Cục Thuế hướng dẫn về trường hợp doanh nghiệp thanh toán bằng tài khoản ngân hàng chưa đăng ký hoặc thông báo thuế thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào (dù là 1 trong 2 bên Bán hoặc Mua chưa đăng ký TKNH). Ví dụ như: Công văn 3017/TCT-KK ngày 27/07/2015, Công văn 5317/TCT-KK ngày 10/12/2015 hoặc công văn 1175/TCT-KK ngày 21/03/2016 
Nhưng đến ngày 26/10/2016 có 2 công văn quan trọng hướng dẫn khác với các công văn trên:
1. Công văn 14952/BTC-TCT ban hành ngày 26/10/2016 hướng dẫn về chính sách thuế GTGT
Công văn 14952/BTC-TCT
2. Công văn 4987/TCT-CS ngày 26/10/2016 hướng dẫn về chính sách thuế GTGT:
Công văn này thay thế công văn 1175/TCT-KK ngày 21/03/2016 và hướng dẫn cục thuế tỉnh Thiên Thiên Huế thực hiện theo Công văn 14952/BTC-TCT ban hành ngày 26/10/2016 nêu trên.


=> Vậy là theo các công văn mới nhất ngày 26/10/2016 này thì:
- Nếu doanh nghiệp thực hiện thanh toán hoặc nhận thanh toán bằng TKNH chưa được đăng ký với CQT sẽ vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào
- Sẽ bị phạt vi phạm hành chính với hành vi không đăng ký thuế: theo quy định tại khoản 2, điều 8, nghị định 129/2013/NĐ-CP.
- Mức phạt được hướng dẫn cụ thể tại theo Thông tư 166/2013/TT-BTC tại Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định:
+ Chậm từ 1 đến 10 ngày: Phạt cảnh cáo nếu có tình tiết giảm nhẹ
+ Chậm từ 1 đến 30 ngày: Phạt từ 400.000 – 1.000.000
+ Chậm quá 30 ngày trở lên: Phạt 800.000 đến 2.000.000

3. Theo đề nghị của Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế, Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành Thông tư Thông tư số 173/2016/TT-BTC ngày 28/10/2016 sửa đổi, bổ sung một số điều tại các Thông tư hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng như sau:
sửa đổi, bổ sung khổ thứ nhất Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014, Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính)
" 3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán).
=> Thông tư 173/2016/TT-BTC đã bỏ đi cụm từ " (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế"
Thông tư 173/2016/TT-BTC có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 12 năm 2016.

KẾ TOÁN THIÊN ƯNG XIN CHÚC CÁC BẠN LÀM TỐT

Bình chọn bài viết
Xem kết quả: / 1 số bình chọn
Bình thường Tuyệt vời
Chia sẻ bạn bè
Kế toán Thiên Ưng khuyến mại

BÀI VIẾT LIÊN QUAN
Cách làm tờ khai thuế GTGT Mẫu số 01/GTGT theo quý - theo tháng
Hướng dẫn cách làm tờ khai thuế giá trị gia tăng theo mẫu 01/GTGT.
Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT
Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo luật thuế GTGT mới nhất được hướng dẫn tại điều 5 c...
Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
Đây là những nguyên tắc mà kế toán phải tuân thủ thực hiện khi khấu trừ thuế GTGT đầu vào tại Thông tư 219/201...
Cách tính thuế GTGT hàng nhập khẩu
Hướng dẫn cách tính thuế GTGT hàng nhập khẩu theo giá CIF và giá FOB.
Mẫu bảng kê hàng hóa, dịch vụ được áp dụng thuế suất thuế gtgt 0% - Mẫu số: 01-3/GTGT
Mẫu bảng kê hàng hóa, dịch vụ được áp dụng thuế suất thuế gtgt 0% - Mẫu số: 01-3/GTGT (Ban hành kèm theo Thông...
Cách tính thuế giá trị gia tăng đầu vào - đầu ra
Hướng dẫn cách tính thuế giá trị gia tăng theo luật thuế GTGT mới nhất theo phương pháp khấu trừ và phương phá...
Hotline : Tư Vấn Khóa Học: Mr Thật 0989.233.284
02462.536.826 Hoangtrungthat@gmail.com
Email:
Giới thiệu về thiên ưng

KẾ TOÁN THIÊN ƯNG

Mr. Thật: 0989.233.284 - 02462.536.826
Email: hotroketoan68@gmail.com
CS1: Số nhà B11 (tòa nhà Richland) - số 9A, ngõ 181 Xuân Thủy - Cầu Giấy - Hà Nội. 
( tòa nhà Richland, cạnh tòa HITC ngõ 181 Xuân Thủy - đối diện Đại học Sư Phạm)

CS2: Phòng 207 tòa nhà A5, Khu đô thị Đại Kim - Định Công - Hoàng Mai - Hà Nội
( Nằm trên đường Nguyễn Cảnh Dị - Cách cầu Định Công 300m )

CS 3: Phòng 3A - Tầng 3 - Chung cư 39 - 19 Nguyễn Trãi - Thanh Xuân - Hà Nội
(Đối diện với chợ Ngã Tư Sở - Giao cắt giữa Nguyễn Trãi với Trường Chinh)
 
CS4Phòng 501 nhà B13, ngõ 461 Nguyễn Văn Linh - Sài Đồng - Long Biên
(Gần cầu Vượt Vĩnh Tuy, Gần Chi Cục Thuế quận Long biên, Quốc lộ 5)
   

KẾ TOÁN THIÊN ƯNG DMCA.com
 
Giảm 50% Khóa Học Kế Toán Thực Tế
Giảm 50% Khóa Học Kế Toán Thực Tế
Công ty kế toán Thiên Ưng - thương hiệu tin dùng
[X] Đóng lại













chương trình khuyến mại